Author Topic: วิดพื้นอย่างไรให้ได้"กล้ามหน้าอก"มากที่สุด  (Read 51948 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline ◘•Persius•◘

• ปี 1
  • *
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +0/-0
    • View Profile
รบกวนผู้รู้มาตอบด้วยครับ
ขอบคุณอย่างสูงครับ (^/\^)

Offline spirit_to_you

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +11/-0
    • Email
รองเท้าพี่ เอามาจากเวบหรือของพี่คับ

ถ้าของพี่ซือมาเท่าไรหรอ

สวยๆ

เปิดหน้าเพจเเล้วครับ ตามไปชมกันได้เลย >>>
http://www.facebook.com/pages/SpirittoyouBasketballshoes/169355716523877

Offline FishAndChips

• Global Moderator
  • ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +47/-0
ลองเพิ่มน้ำหนักดูดีไหมคะ  ;D

• ปี 1
  • *
รองเท้าผมเอารูปมาจากเว็บเฉยๆอ่ะครับสวยดี
ส่วนเพิ่มน้ำหนักนี้คือยังไงหรอฮะ

Offline Mc~T~ae

• ปี 2
  • **
ก้อกางแขนให้กว้างคับ

ได้แน่นอนคับ

ชื่อ เต้ คับ
อายุ 15
สูง 172
หนัก 70
ตำแหน่ง ตามสถานการณ์
Idol The professor,LB Jame

Offline Sonick

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +9/-0
  • ...........
    • Email
ท่าวิดพื้นมีหลายรูปแบบมาก ส่วนท่าที่โดนกล้ามทุกส่วน ประมาณว่าเป็นท่าหลัก ก็คือ
ให้วางมือทั้ง2ข้างไว้ในแนวเดียวกับราวนม โดยวางระยะให้ห่างตัวพอประมาณโดยกะจาก
เมื่อเราเอนตัวลงมาถึงจุดต่ำสุด ต้องให้ปลายแขนตั้งฉากกับพื้น และข้อศอกต้องอยู่ในแนวเดียวกันกับ
มือและหน้าอกทั้ง2ข้าง  *ข้อควรระวังต้องลำตัวกับช่วงขา ขนานกับ ไม่ยกก้นขึ้น
ต่อไปก็การลง-เพิ่ม น้ำหนัก
ปกติ ส่วนใหญ่จะวิดพื้นโดยมือและเท้าจะอยู่พื้นระนาบเดียวกับ
ถ้ามือสูงกว่าเท้า จะเป็นการลดน้ำหนัก
ถ้ามือต่ำกว่าเท้า จะเป็นการเพิ่มน้ำหนัก
  ~ เราเล่นบาสด้วยความรัก ไม่ใช่ต้องการชัยชนะหรือการยอมรับในฝีมือจากคนอื่นๆ ~

• ปี 1
  • *

Offline 23 SVSM

• ปี 2
  • **
กางมือกว้าง ๆ ครับช่วยได้ แล้วเวลาวิดก็วิดขึ้น-ลง ช้า ๆ ครับ แค่นี้เห็นผลชัว  ฟันทิ้งเลย

Offline PistolPete

• ปี 2
  • **
    • MSN Messenger - siamro364228@hotmail.com
    • Email
You want more muscle. Most likely, you have to gain weight.

Offline spirit_to_you

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +11/-0
    • Email
ท่าวิดพื้นมีหลายรูปแบบมาก ส่วนท่าที่โดนกล้ามทุกส่วน ประมาณว่าเป็นท่าหลัก ก็คือ
ให้วางมือทั้ง2ข้างไว้ในแนวเดียวกับราวนม โดยวางระยะให้ห่างตัวพอประมาณโดยกะจาก
เมื่อเราเอนตัวลงมาถึงจุดต่ำสุด ต้องให้ปลายแขนตั้งฉากกับพื้น และข้อศอกต้องอยู่ในแนวเดียวกันกับ
มือและหน้าอกทั้ง2ข้าง  *ข้อควรระวังต้องลำตัวกับช่วงขา ขนานกับ ไม่ยกก้นขึ้น
ต่อไปก็การลง-เพิ่ม น้ำหนัก
ปกติ ส่วนใหญ่จะวิดพื้นโดยมือและเท้าจะอยู่พื้นระนาบเดียวกับ
ถ้ามือสูงกว่าเท้า จะเป็นการลดน้ำหนัก
ถ้ามือต่ำกว่าเท้า จะเป็นการเพิ่มน้ำหนัก

แต่พี่คับ

ถ้ามืออยู่สูงกว่าขา มันจะง่ายมากเลยนะคับ

สูงกว่าประมานไหนหรอ

แล้ว ถ้าปกติ มือ เท่า เท้า จาเปนไง

เปิดหน้าเพจเเล้วครับ ตามไปชมกันได้เลย >>>
http://www.facebook.com/pages/SpirittoyouBasketballshoes/169355716523877

Offline Sonick

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +9/-0
  • ...........
    • Email
มือ กับ เท้า จะวางอะไรสูงกว่ากับดี?

ก็วัดจากกำลังของเรา สมมุติว่า เราวางมือ กับ เท้า เท่ากัน
วิด 3 เซต ได้เซตละ 4 ครั้ง

แล้วเราจะเอาความรู้เรื่องเพาะกายมาช่วย
วิดพื้นไม่ใช้กล้ามเนื้อแค่อก ยังมีส่วนอื่นร่วมด้วย เช่น หลังแขน เป็นต้น
กล้ามอก เป็นกล้ามเนื้อปกติ ที่จะเจริญเติบโตได้ดีที่ จำนวน 8-10 ครั้ง ต่อเซต
ส่วนกล้ามหลังแขน เป็นกล้ามเนื้อไฮเปอร์ ต้องกระตุ้นด้วยจำนวนครั้งเยอะ ถึงจะโตได้ดี

เราก็นำมาปรับ ลองวางมือให้สูงกว่าเยอะหน่อย
อาจจะวางมือ ม้าหิน,โต๊ะกินข้าว  แล้วลองวิดดู
ให้วิด 3 เซต ได้เซตละ 10-15 ครั้ง  
โดยให้ในเซตสุดท้ายครั้งสุดท้ายให้หมดแรงพอดี

*** สิ่งที่ควรรู้
การวิดพื้น โดยวางมือสูงกว่าเท้า อยู่สูงกว่าเท่าไร
จากกล้ามอกที่ออกแรง จะกลายเป็นหัวไหล่ที่มีส่วนร่วมด้วยมากขึ้น
แทนทีจะได้อก เต็มๆ ก็แบ่งไปที่ไหล่แทน
ส่วนถ้าเท้าสูงกว่ามือล่ะ?
ก็อาการเดียวกันเลย แต่น้ำหนักที่กดลงมาจะเยอะกว่า ตามแรงโน้มถ่วง
  ~ เราเล่นบาสด้วยความรัก ไม่ใช่ต้องการชัยชนะหรือการยอมรับในฝีมือจากคนอื่นๆ ~

Offline jubjupkrub

• ปี 3
    • Email
อยากได้กล้ามอกผมว่า ไปหาฟิตเนส หรือยิมดีกว่าครับ เห็นผลไวกว่าเยอะ

แต่ถ้าต้องการวิดพื้นเหมือนเดิม ก็ ตามที่ คุณ Sonick. ตอบไว้ครับ

การเพิ่มน้ำหนักคือ ให้นำแผ่นน้ำหนัก หรือของหนักๆไปวางบนหลัง แล้ววิดพื้นครับ (ต้องการผู้ช่วยในการวางให้นะครับ)

--------ปล. การวิดพื้นแบบ กางแขนกว้างเกินไป จะเสียงต่อการบาดเจ็บนะครับ หากจะทำ ควรระวังๆด้วยครับ
                อีกอย่างการวิดพื้นแบบนั้นจะได้ไหล่ส่วนหน้าซะมากกว่า รองมาที่อกก็ได้ส่วนที่อยู่ขอบๆใกล้ๆรักแร้แค่นิดหน่อยหน่ะครับ ไปเข้า ยิมดีกว่าครับ ^^

ยู-บาสเกตบอล ดอท คอม