Author Topic: ถาม-กติกาบาส  (Read 1978 times)

0 Members และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline Linkin BARK

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +0/-0
    • View Profile
ถาม-กติกาบาส
« on: 05/02/09 05:22:24 »
เพื่อนผมบอกว่าถ้าเลย์อัพ หรือดั๊ง ถ้าบาสยังอยู่ในมือ ตบแล้วฟาวล์ จริงรึเปล่าครับ
เพราะพอผมตบเลย์อัพทีไร เพื่อนก็บอก ชู้ตลูกโทษตลอดเลยอ่ะ -*- (โดนต้มเป่าหว่า)
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
-------------------------
อีกคำถาม ไม่เกี่ยวกับกติกา
เพื่อนผมบอกว่าผมรีบาวมั่วอ่ะ ทั้งๆที่ผมกะกระโดดไว้ว่า บาสจะเข้ามาอยู่ในมือผม ตอนที่ผมอยู่จุดสูงสุดของการกระโดดครั้งหนึ่งๆ
แล้วมันก็ได้ผล ไม่มีใครแย่งได้เลย (555 เทพจริงตู) แต่เพื่อนผมมันก็บ่นใหญ่เลย โดดมั่วแล้วได้บอล โดดมั่วๆๆ รำคาญอ่ะ
ผมไม่ถามนะครับว่าผมทำถูกไม๊
แต่ผมจะถามว่า จะเอาไงกะมันดี แม้งเล่นด่างี้ทุกวันเลย

ยู-บาสเกตบอล ดอท คอม

ถาม-กติกาบาส
« on: 05/02/09 05:22:24 »

Offline leonidas

• ปี 1
  • *
Re: ถาม-กติกาบาส
« Reply #1 on: 05/02/09 06:59:15 »
1.ถ้าเป็นการบล็อกบอลด้วยการแสดงอาการตบลูกบอลให้หลุดจากมือคู่ต่อสู้ ส่วนใหญ่จะฟาวล์ครับ ยกเว้นลูกลอยออกจากมือคู่ต่อสู้แล้วเราตบกรณนี้ไม่ฟาวล์
2.ส่วนกรณีที่ 2 ที่คุณบอกว่ากระโดดมั่วๆแล้วได้บอลทุกทีนั้น เพราะคู่ต่อสู้คุณไม่รู้จักการบล็อกคนเพื่อแย่งเอาบอลครับ ถ้าเขาบล็อกคนก่อนเอาบอลเป็น ไม่ต้องกระโดดก็รีบาวด์บอลได้ครับ

Offline czecho

• Global Moderator
  • ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +14/-1
  • ~][ Drums and Dunk ][~
« Reply #2 on: 05/02/09 08:11:33 »
1.ถ้าเป็นการบล็อกบอลด้วยการแสดงอาการตบลูกบอลให้หลุดจากมือคู่ต่อสู้ ส่วนใหญ่จะฟาวล์ครับ ยกเว้นลูกลอยออกจากมือคู่ต่อสู้แล้วเราตบกรณนี้ไม่ฟาวล์
2.ส่วนกรณีที่ 2 ที่คุณบอกว่ากระโดดมั่วๆแล้วได้บอลทุกทีนั้น เพราะคู่ต่อสู้คุณไม่รู้จักการบล็อกคนเพื่อแย่งเอาบอลครับ ถ้าเขาบล็อกคนก่อนเอาบอลเป็น ไม่ต้องกระโดดก็รีบาวด์บอลได้ครับ

สงสัยข้อ1 ครับ~

ถ้าตอนเล่น ฝ่ายตรงข้ามวิ่งเข้ามาเลย์อัพ แต่เราเอามือไปยันลูกไม่ให้ขึ้นแต่ไม่โดนมือ จะฟาวล์มั้ยครับ..

มีครั้งนึงผมไปเล่นกับนักกีฬาบาสฯ ผมกำลังจะกระโดดยิงโดยจับลูกแบบประคองด้านข้าง(กำลังจะกระโดด)
ปรากฎว่าอีกฝั่งเอามือตบตรงกลางลูก ป๊าบบบบบบ ตัวผมนี่กระโดดขึ้นไปละ ลูกบาสฯก็หายไปด้วย เด้งไปไหนต่อไหนละ
แบบนี้จะถือว่าฟาวล์มั้ยครับ?~

tianshi

• Guest
« Reply #3 on: 05/02/09 08:17:36 »
 คำถามแรก มันก็แล้วแต่มุมของการปัดและการมองของผู้ตัดสิน(อาจไม่ใช่กรรมการ)
เพราะตามหลักแล้วหากไม่ได้ไปโดนตัวเขาก่อนโดนบอลก็ไม่ฟาวล์ ปัดโดนแต่บอลก็ไม่ฟาวล์
แต่มันจะมีกติกา ห้้ามกดบอลมาอีก ซึ่งอันนี้คงตอบยากว่าอันไหนกด อันไหนไม่กด
 แต่ตามที่ผมสังเกตุกรรมการจะมีหลักการตัดสินว่ากดไม่กดอยู่ 4-5 อย่างประกอบกัน
-หากเป็นการปัดบอลโดนด้านข้างของบอล หากมองว่าไม่โดนมือ ไม่ให้ฟาวล
-หากเป็นการตบบอลจากด้านบนลงล่าง โดยที่บอลยังอยู่ในมือฝ่ายบุกนั้น กรรมการจะมองว่า
  --บอลหลุดจากมือหรือไม่ ถ้าหลุด ก็ไม่ให้ฟาวล์
  --ตอนตบบอลนั้น ฝ่ายบุกกระโดดหรือไม่ ถ้ากระโดดก็ให้ฟาวล์
  --ตอนตบบอลนั้น ฝ่ายบุกลอยอยู่จุดสูงสุดหรือไม่ ใช่ ไม่ให้ฟาวล์
  --ตอนตบบอลนั้นรุนแรง เกินเหตุจนทำให้ฝ่ายบุกเสียหลักตอนลอยตัวหรือไม่ ใช่ ให้ฟาวล์
หากเกิดกรณีที่ ให้ฟาวล์มากว่าหรือเท่ากับไม่ให้ กรรมการจะเป่าฟาวล์ครับ
 คราวๆก็คงมีแค่นี้ครับ อันนี้มาจากประสบการณ์ ในการสังเกตุตอนเล่นว่ากรรมการใช้อะไรในการตัดสินซึ่งอาจจะถูกหรือไม่ถูกก็ได้
แต่โดนกฎแล้วจุดประสงค์ของกฎห้ามกดบอลนี้ตั้งมาเพื่อป้องกันไม่ให้ฝ่ายรับ บล็อกโดยตบบอล
ขณะอยู่ในมือผู้ครองบอลรุนแรง จนทำให้ฝ่ายบุกเสียหลักกลางอากาศทำให้ตกลงมาอาจเป็นอันตรายแ่ก่ผู้เล่นได้

tianshi

• Guest
« Reply #4 on: 05/02/09 08:21:24 »
ถ้าตอนเล่น ฝ่ายตรงข้ามวิ่งเข้ามาเลย์อัพ แต่เราเอามือไปยันลูกไม่ให้ขึ้นแต่ไม่โดนมือ จะฟาวล์มั้ยครับ..
มีครั้งนึงผมไปเล่นกับนักกีฬาบาสฯ ผมกำลังจะกระโดดยิงโดยจับลูกแบบประคองด้านข้าง(กำลังจะกระโดด)
ปรากฎว่าอีกฝั่งเอามือตบตรงกลางลูก ป๊าบบบบบบ ตัวผมนี่กระโดดขึ้นไปละ ลูกบาสฯก็หายไปด้วย เด้งไปไหนต่อไหนละ
ถ้ากรณีแบบนี้ ไม่ฟาวล์แน่นอนครับเพราะ ยังไม่กระโดด  และ ไม่้ได้ทำให้เสียหลักกลางอากาศ

Offline czecho

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +14/-1
  • ~][ Drums and Dunk ][~
« Reply #5 on: 05/02/09 08:25:40 »
ถ้ากรณีแบบนี้ ไม่ฟาวล์แน่นอนครับเพราะ ยังไม่กระโดด  และ ไม่้ได้ทำให้เสียหลักกลางอากาศ

ขอบคุณมากคร้าบบบบ~

Offline tayza555

• ปี 1
  • *
« Reply #6 on: 05/02/09 09:22:03 »
 ;D ;D

Offline FishAndChips

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +47/-0
« Reply #7 on: 05/02/09 15:11:53 »
ข้อ 1. ถ้าจะตบ หยายามตบให้หลุดค่ะ อย่าไปกดบอล อย่าตีอีกฝ่าย  ;D

Offline goodfriend05

• ปี 3
    • Email
« Reply #8 on: 05/02/09 15:19:45 »
การ BOX-OUT เหมือนการ กรีนไหมครับ ???

Offline Linkin BARK

• ปี 3
« Reply #9 on: 05/02/09 20:52:06 »
การ BOX-OUT เหมือนการ กรีนไหมครับ ???

box-out คือ หาพื้นที่เพื่อรีบาว
 screen คือ กันไม่ให้ฝั่งตรงข้ามมาปิดคนที่จะชู้ตครับ  หรือให้คนชู้ตได้ชู้ตโล่งๆน่านเอง

Offline Mihaeel

• ปี 2
  • **
    • MSN Messenger - ming_adventure@hotmail.com
    • Email
« Reply #10 on: 05/02/09 21:07:36 »
ผมอยากจะถามว่า

อีกฝ่ายกระโดดเสร็จแล้วแต่โดนปิดเลยขึ้นเลย์อัพไม่ได้

อีกฝ่ายเลยจะส่ง

แต่ผมมาปัดเฉียงลงล่างทำให้บอลหลุดออกจากมืออีกฝ่ายไป

อย่างนี้ฟาวล์ไหมครับ

Offline สร้างภาพ

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +4/-0
« Reply #11 on: 05/03/09 20:26:12 »
เพิ่มเติมนิดนึงครับ

การกดบอล คือการทำให้บอลไม่หลุดจากมือฝ่ายตรงข้ามหรืออาจจะหลุดก็ได้ แต่ส่วนใหญ่เมื่อโดนกดบอลอีกฝ่ายจะจับลูกให้แน่น
นะครับ เหมือนกับขึ้นชิ่งแป้นแล้วโดนกดบอล แบบนี้จะฟาล์วครับ

ส่วน การตบโดนลูก บางทีอาจจะมีโดนตัวบ้างแต่ถ้าบาส โรงเรียนอาจไม่ได้ฟาล์วครับ กรรมการส่วนมากเอาใจคนดู

ส่วนที่ถามเมื่อกี้ ถ้าบอลหลุดจากมือแล้ว ไม่ได้ฟาล์วครับผม ข้อมูลอาจจะผิดก็ได้ยังไงก็ลองศึกษาดูคับ
^^

Offline gominwin

• ปี 4
    • MSN Messenger - panomwat_win@hotmail.com
    • Email
« Reply #12 on: 05/03/09 20:31:18 »

อีกฝ่ายกระโดดเสร็จแล้วแต่โดนปิดเลยขึ้นเลย์อัพไม่ได้

แต่ผมมาปัดเฉียงลงล่างทำให้บอลหลุดออกจากมืออีกฝ่ายไป

ไม่ฟาวล์ครับ

Offline Mihaeel

• ปี 2
  • **
    • MSN Messenger - ming_adventure@hotmail.com
    • Email
« Reply #13 on: 05/03/09 20:56:13 »

ไม่ฟาวล์ครับ

ขอบคุณครับ

ยู-บาสเกตบอล ดอท คอม

« Reply #13 on: 05/03/09 20:56:13 »