เฮฮา..ปาร์ตี้..มาที่นี่เลย > U-bas คาเฟ่ (เรื่องทั่วไปไม่เกี่ยวกับบาสเกตบอล)

มารู้จักคำศัพของวัยรุ่นเมกากันดีกว่า (แสลง) Update 6/5/09

(1/17) > >>

เพลง:
เริ่มแรกนะคับ ก็ต้องเริ่มต้นกันด้วยการทักทาย

การทักทาย วัยรุ่นอเมริกันจะไช่คำว่า Holla หรือ Holler

หรือ Yo และ Hey

เช่น

Vaidas : Yo,Benji.
            (หวัดดี เบนจี้)
Benji : Hey,what up?
          (หวัดดี เพื่อน)

ถ้ามีคนทักว่าWhat's up? หรือ What up? ให้ตอบด้วยWhat's up? หรือ What up?

What's up? หรือ What up? ยังแปลได้ว่า สบายดีไหมด้วย

ถ้า ถามว่าWhat's up? หรือ What up? ที่แปลว่าสบายดีไหม วัยรุ่นเค้าจะไม่ตอบว่า I'm fine มันโบราน ให้ตอบว่าJust chilling

หรือ Nothing much.

คำว่าSup?สามารถไช้แทนคำว่าWhat's up? ได้

What's up? ยังแปลว่า What' wrong? ได้ด้วย

What's up? แปลได้อีกความหมาย หมายความว่า เราเจ๋งไหม

ไว้แค่นี้ก่อนนะคับ เด๋วจามาลงไห้เรื่อยๆ

Update 27/4/09

คำที่เริ่มต้นด้วยTh บางคนจะเปลี่ยนเป็นDเสียงจะคล้ายๆกันแต่จะไม่ไช้เสียงTH(ลิ้นกับฟัน)

คำว่า There จะไช้คำว่าThur เช่น Right thur

ส่วนคำว่าเพื่อน ถ้าไช้เรียกเพื่อนชายจำไช้ Dude,man,dawg,dizzle

ถ้าเป็นเพื่อนชายหรือเพื่อนแถวบ้าจะไช้ homeboy, home, homie

ถ้าเป็นลูกพี่ลูกน้องหรือเพื่อนๆที่สนิทจะไช้Cuz

พี่น้องชายและเพื่อนสนิทจะไช้ bro มาจาก brother

เพื่อนผู้หญิงจะเรียกว่า girl,homegirl

เพื่อนหลายๆคน(รวมหญิงชาย) Guys,you guys   y'll มาจากyou all   peeps มาจาก people

fellas ไช้เรียกเพื่อนชายหลายๆคน

ต่อไปจะพูดถึงคำที่ทำไห้2คำรวมเป็น1

grimme คือ give me

lemme คือ let me

wanna คือ want to

gonna คือ going to

Ima คือ I'm going to

dunno = don't know

hafta = have to ต้อง

kinda = kind of ค่อนข้าง

gotta = got to ต้อง

gotcha = got you ไม่ต้องห่วง/เข้าใจแล้ว/ล้อเล่น

เด๋วมาลงไห้อีกเน้อ

มาแล้วคับ

วันนี้จะมาสอนการจีบหญิงฝรั่งคับ

คำว่า Holla จะแปลว่าสวัสดีก็ได้

Holla at จะแปลว่า จีบหรือโทรหา

ส่วนHolla back หมายถึงการโทรกลับคับ

เช่น Plang : I wanna holla at that chick!!
              ฉันอยากจีบสาวคนนั้นจังเลย
    Hot   : That was a good idea.
              เออ แหล่มมาก
แบบนี้เป็นต้น

วันนี้ผมไปมอบตัวที่ร.ร.และได้ทำงานเก่าที่ค้าง(ซ่อม)ผมได้ไช้คำว่า Hang out ที่แปลว่า ไปเที่ยว ไปผ่อนคลาย ประมานนี้

ครูไม่รู้จักเฉยเลย เซง ครูเค้าคงไม่รู้จักคำศัพไหม่ๆเนอะ แก่แล้ว

เด๋วคราวหน้ามาต่อไหม่ค๊าบ

Monster:
รอเจ้าHotมาตอบมันอยู่อเมริกา

เราบ่ฮู้

;D

czecho:
gonna - to be going to..

wanna - to be want to..

อะไรอีกเยอะแยะ บลาๆๆ~

Mihaeel:
gimme นี่

give meรึเปล่าครับ

HoT:

--- Quote from: Monster on  04/26/09 23:22:11 ---รอเจ้าHotมาตอบมันอยู่อเมริกา

เราบ่ฮู้

;D

--- End quote ---
วานนี้จะมาต่อให้กับคำว่า what's up
ในamerica นั้น
จะมีคำ ที่ใช้ต่อ อยู่หลายคำ
แต่ที่ใช้บ่อยที่สุดคือ
dude ซึ่งแปลว่าเพื่อน
หรือ bro ซึ่งย่อมาจาก brother

what's up dude  คือ ว่าไงเพื่อน
หรือ sup dude ก้ได้

sup bro ใช้สำหรับคนที่สนิท

gonna ,wanna,gotta, kindaและอีกมากมาย ใช้เป็นพาสาพูดเท่านั้น ห้ามใช้เขียน เพราะว่ามันเป็นคำย่อ

การทักทายกันในแบบฝรั่ง จะมีหลายแบบ
ทั้ง handshake สำหรับวัยรุ่น กอด แล้ว จูบที่แก้ม

วันนี้พอก่อน
อยากรู้รัยก้ถามได้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version