Author Topic: อยากรู้อ่ะคับว่า ร่างกายจะหยุดพัฒนาความสูงเมื่ออายุเท่าไร่  (Read 4573 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline chanz cp

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +0/-0
    • MSN Messenger - dee-jar@hotmail.com
    • View Profile
    • Email
ช่วยบอกทีคับ งง สุดๆ

พี่บอกว่า 15 ปี ร่างกาย

ก้อเริ่มหยุดพัฒนาแล้ว

แล้วงี้ตกลงจิงไหมคับ ???

แล้วถ้าเป็นจิงทำไง

ถึงจะสูงขึ้นอีกคับ ???

ขอบคุณคับ

ชื่อ เชน  ^^
อายุ 19
สูง 178-180 ไม่แน่ใจ
หนัก 56
ตำแหน่ง F & G
รองเท้า เท่าที่มี

Offline MoMo_TaRo_Dunk!!!

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +17/-0
  • ทำไมเจ็บตัวบ่อยจังฟระ...พักนี้
    • MSN Messenger - d_zero001@hotmail.com
มานก็เรื่อยแหละ แต่จาช้าลง 25  โน้นนน กว่าจะหยุดจิง

Offline FishAndChips

• Global Moderator
  • ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +47/-0

Offline nongnis

• ปี 3
เออผมว่าน่าจะปัดหมุดนะไอคำถามเกี่ยวกับ จะสูง ความสูง ผมเตี้ยมั้ย ผมสูงมั้ย  นี่ผมเห็นเต็มเลยครับแบบว่าใน 1 หน้านี้จะมีกระทู้แบบนี้อย่างน้อย 2-3 ถึงจะเห็นได้นะครับคือตอนแรกๆคนตอบก็มีกำลังใจตอบแต่หลังๆมันเยอะจนจำเจ ผมรุ้สึกเบื่อและ ระอามากๆเลยอ่ะแบบว่าหน้าจะถามอยางอื่นมั้งก็ได้ครับเห็นถามจังไอความสูงนี่ทั้งๆก็รู้อยุ่ว่าทำไงถึงจะสู้เพราะปกติเวลาเรียน สุขศึกษา หรือ พละศึกษาในหนังสือมันก็มีบอกละเอียดทุกอย่างดีนี่ครับ

ปล.ไม่ได้ว่านะครับแต่สงสารคนตอบอ่ะครับแบบว่าถ้าไม่มีคนค้นหามีแต่คนถามแล้วถ้าคนถามสัก 100 คนก็ต้องตอบ 100 ครั้งมันก็ไม่ไหวยังไงถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็ลองค้นดูก่อนก็ได้นะครับ(ถ้าเป็นบอร์ดของเวป OCZ นี้โดนว่าได้เลยครับเพราะบางอย่างนี้มันเยอะมากจนเปิดดู 1 นาทีก็เจอแล้วตอนผมเข้ามาที่เวปนี้ผมก็เจอกระทุ้ความสูงก่อนเลยด้วยซ้ำครับ

• ปี 4
    • MSN Messenger - dee-jar@hotmail.com
    • Email
อ่ะโทดทีคับ :P

พอดีกระทู้มันเยอะมาก

ตาลายเลยตั้งกระทู้ใหม่เพื่อจะมีใคร

ใจดีมาโพส บอก :D

อายุ 19
หนัก 56

Offline nongnis

• ปี 3
เอาเป็นว่าไปดูกระทู้นี้แล้วมันจะตาลาย ช่วงคุณอายุ 12 13 14 จะเป็นช่วงที่โตไวมากเพราะฉะนั้นช่วงอายุเท่านี้ควรออกกำลังกายเยอะๆ กินอาหารครบ 5หมู่ กินผักและนมเยอะๆ
นอนห้ามเกิน 4 ทุ่มแนะนำ 2 ทุ่มครับ

ที่พิมพ์คือโดยตรงจากประสบการณ์ครับช่วงนี้จะโตวัยมากๆแต่พอช่วง 15 16 อันนี้เริ่มช้าลงนิดแต่บางคนก็ไม่ครับแล้วแต่โฮโมนครับ

ปล.สำหรับผมสูง 160 อายุ 16 หนัก 43 ที่ตัวเล็กเพราะ ช่วงอายุ 13 14 นอน 4 ทุ่มครึ่ง-5ทุ่มตื่น ตี 5 -ตี5ครึ่ง ทุกวันเพราะฉะนั้นถ้าไม่อยากตัวเล็กหรือเตี้ยแนะนำให้ทำตามอย่างเคร่งครัดแล้วก็ ห้าม ดูดหรี่ กินเหล้าหรือพวกของอบายมุขใดๆทั้งสิ้น สำหรับใครที่บอกว่าถ้ากรรมพันธ์เตี้ยนั้นไม่จริงครับขอแค่ทำตามที่ผมบอกไปข้างบนพอครับ

พ่อเพื่อนผมนี่สูงประมาณ 158 เตี้ยกว่าผมอีกแต่เพื่อนผมสูงหรือลูก สูง 180 ซึ่งอันนี้ก็เป็นเครื่องพิสูญจ์แล้วนะว่ากรรมพันธ์ไม่เกี่ยวมันมาจาก อาหาร การออกกำลังกาย การนอนพักผ่อน

Chainyza

• Guest

• ปี 4
    • Email
อ่ะขอบคุณคับ

สำหรับคำแนะนำ

จะทำตามคับ ;)

อายุ 19
หนัก 56

Offline chinatown

• ปี 3
    • Email
จากที่พี่สังเกตตัวเองมานะครับ (ตอนนี้อายุ27แล้ว) ม.ต้น-ม.ปลาย จะเป็นช่วงที่สูงได้เร็วมาก แต่พอเข้าอายุประมาณ 20 ความสูงพี่จะเริ่มค่อยๆช้าลง จนไปหยุดที่ อายุ 25ครับ ถ้าอยากสูงต้องเร่งตั้งแต่ ม.ต้นครับ
ส่วนสูง: 182 ซม.
น้ำหนัก: 85 กก.
ตำแหน่ง:SF PF C

ยู-บาสเกตบอล ดอท คอม