Author Topic: แป้น บาส ทำเอง ดั้ง ได้ ง่ายๆ แบบนี้คับ  (Read 28819 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline Bshowroom

• ปี 2
  • **
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +1/-0
    • View Profile
    • Email
เคยฝัน ตั้งแต่เด็กอยากมี สนามบาส ส่วนตัว  แป้นมีโช้ค ดั้งได้   พอโตมา มีเงิน ซื้อแป้น ที่ขายกันตามห้าง

เมื่อก่อน ซื้อตามห้างมา หมื่น กว่าบาท   โช้ค ไม่แข็ง พอ แป้น ไม่แข็ง โหน ไม่ได้  แป้น จะล้ม ใส่ เวลา ดั้งด้านข้าง แล้ว

ตัวแป้น หัน  เสียทรงเลย  ดูแล้ว ทางบริษัท  ไม่ได้ เทส  ก่อนออกจำหน่ายจริง เพราะตัวโช้ครับน้ำหนักไม่ได้เลย ดั้งจริงๆ  แป้นแตกแน่นอน

โหนด้วยแล้วเลิกคุยเลย

ตอนนี้ เลย ซื้อแป้น มาทำเอง ตัวแป้น  พันกว่าบาท  ตามห้าง แล้ว ซื้อโช้คคู่ เวฟมอไซ มา  1500.-  ดีมาก  โหนได้  ใช้มาสามปี แล้ว ดั้ง โหน ทุกวัน  เหล็ก ที่ทำเสา กับ แป้น ดามหน้าหลัง ใช้อย่างหนานะคับ

เวลาช่างมาติดตั้ง ลอง โหน ดูเลยคับ  ไม่งอไม่หัก ก้อใช้ได้แล้วคับ

ตอนผม ทำ ให้ช่าง ขึ้น ไปนั่ง บนห่วงเลยคับ ถ้ามันหัก งอ  ก้อให้เค้าทำใหม่ตรงนั้นเลย ทีเดียวจบ

เบ็ดเสร็จ ไม่เกิน สี่พัน บาท คับ

ความสูง ผม เห็นนักบาส NBA  ยืนจับ ปลายตะข่ายกัน  ผม ก้อ เลย เอาความสูง ประมาณนั้นละคับ  มันส์ดี

ข้อสำคัญ ต้องทำหน้าแปลน เหล็ก หน้าหลังดามด้วยนะคับ เด๋ว แป้น ฉีก  ห่วงที่ใช้ เป็นห่วงเหล็ก ตัน นะคับ ตามห้างจะมีสองแบบ กลวง กับตัน เลือกดีๆ

ยู-บาสเกตบอล ดอท คอม

Offline MasterDome

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +0/-0
  • ชา ลัน ลา ลั่น ลา ~
    • Email
ทำเก่งจังครับ

Offline theton

• ปี 2
  • **
เเล้วค่าเหล็กเท่าไหร่ ครับ  พอดี อยากทำไอ่ตัวข้างล่างนี่ ไว้เล่น น่าจะทำได้ไหมครับ (ช่วยดูให้หน่อย)

มันขายเมืองนอก ไม่กล้าสั่ง ไม่รุ้เรท ค่าขนส่งของเฟด เอ็กซ์

tianshi

• Guest
สุดยอดไปเลย คิดได้ไงครับ แต่ถ้าให้ดีเปลี่ยนห่วงด้วยน่ะครับ ดูแล้ว
แม้จะมีระบบลดแรงกดของแป้น แต่ไม่มีระบบกันกระแทกเลยครับ เจ็บมือแย่เลย... :)

Offline ''•''Baby•W@nt•Dunl<''•''

• ปี 1
  • *
    • Email
โห วิศวกร เทพจิงๆ น่าจะทำมั่งนะนี่

แหะๆ มีลิขสิทธิป่ะคับ อิอิ

เรารักบาสเกตบอล: สนใจเยี่ยมชมเว็บไซต์คลิกที่รูปภาพได้เลยนะครับ

Offline Freak_Cyclops

• ปี 3
    • MSN Messenger - pachara.11@hotmail.com
    • Email
เราลองไปทำมั่งดีกว่า*-* ชอบคุณมากครับผม

Offline SpaTan

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +13/-0
  • ไม่สด "อย่าเสี่ยง"
    • MSN Messenger - tan_liverpool@hotmail.com
    • Email
เจ๋งมากแต่ทำไม่เปน ???

Offline Be-Passing

• ปี 2
  • **
สุยอดเลยครับ

ปัญหาอยู่ที่ ผมดังด์ไม่ถึงนี่จิครับ YoY

Offline deathsheep

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +13/-0
    • Email
ไม่มีพื้นที่ง่า
Are  U  BasketMAN?

ตบเด็ก     เตะหมา   ท้าผู้หญิงต่อย

Offline THE SIX

• ปี 4
    • MSN Messenger - zodabazonren@hotmail.com
    • Email
ขอบคุณมากๆคับ
แต่ว่าไม่มีพื้นที่และไม่มีงบนี่สิ
 :-[ :P

Offline admin

• สักวันผมจะ ดั้ง สวยๆ อิอิ
  • Administrator
  • ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +75/-0
    • MSN Messenger - center_06@hotmail.com
    • เรารักบาส
    • Email
เจ๋งมากมายเลยครับ วิธีนี้

Offline pomz

• ปี 3
โคตร เจ๋งอะ  ;D

Offline zhaoyunhero

• ปี 4
    • Email
อยากลองทำมั่งจังแตจ่ไม่มีพื้นที่ครับ

Offline Bshowroom

• ปี 2
  • **
    • Email
เเล้วค่าเหล็กเท่าไหร่ ครับ  พอดี อยากทำไอ่ตัวข้างล่างนี่ ไว้เล่น น่าจะทำได้ไหมครับ (ช่วยดูให้หน่อย)

มันขายเมืองนอก ไม่กล้าสั่ง ไม่รุ้เรท ค่าขนส่งของเฟด เอ็กซ์

แบบนี้ ทำไม่เป็นอะคับ

สุดยอดไปเลย คิดได้ไงครับ แต่ถ้าให้ดีเปลี่ยนห่วงด้วยน่ะครับ ดูแล้ว
แม้จะมีระบบลดแรงกดของแป้น แต่ไม่มีระบบกันกระแทกเลยครับ เจ็บมือแย่เลย... :)

ห่วงที่ใช้เป็นห่วงเหล็ก เส้นตัน ที่ขายตามห้าง อะคับ ลองยกดูที่มันหนักๆ ตันๆอะคับ มันจะมีสองแบบ อีกแบบนึงลองทำอีกแป้นนึงแล้ว งอเลยคับ ต้องใช้แบบนี้  เวลาดั้ง ก้อต้อง เจ็บมือ เป็นธรรมดา คับ ถ้า ดั้ง ไม่เป็น ส่วน ใหญ่ NBA หรือ AND 1 เค้าดั้ง มือเค้า ไม่เคย โดนห่วงกันคับ
เค้าโชว ว่า เค้าดั้ง แล้ว เหลือ มือไม่ฟาด ห่วง  สังเกต  ลาบรอน  เจมส์ ได้คับ

สุยอดเลยครับ

ปัญหาอยู่ที่ ผมดังด์ไม่ถึงนี่จิครับ YoY

ดั้งถึง แน่นอน คับ  เพราะตอนทำ  วัดความสูง เอาเอง เลยคับ แล้วเรียกช่างมาติดตั้ง เอา แค่ เรายืน จับ ตะข่ายได้ ก้อมันแล้วคับ โดดนิด ก้อ ดั้ง สบาย 

ข้อสำคัญ เวลาทำ อย่างที่บอก คือ เรา ต้อง มี แผ่นเหล็ก สี่เหลี่ยม ขนาดใหญ่ ดามหลังแป้น ติดกับ ที่ยึดห่วง เพราะเวลาเราดั้ง ในกรณีที่เกาะ โหน น้ำหนัก จะไปอยุ่ ที่เพลท หลังแป้น ทันที

แป้นจึงไม่แตก ร้าว คับ

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ เข้ามาติชมนะค้าบบบบบบบ

ยู-บาสเกตบอล ดอท คอม

Offline $•Dino•$

• ปี 1
  • *
พี่คับผมว่าพี่ทำออกมาขายเลยดีกว่าเจ๋งแน่นอน อาจรวยด้วย (ผมไม่ได้กวนนะคับ)