Author Topic: อยากสูงต้องทำไงอะคับ  (Read 7496 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline nomnammza

• ปี 1
  • *
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +0/-0
    • View Profile
สูง 164 หนัก 57  อายุจะ16แล้วอะคับ ผมจะสูงได้อีกไหมนี่ - - เพราะปีที่แล้ว ผมสูง163 ขึ้นมา1เซนเอง
แสดงว่าผมจะหยุดโตแล้วรึป่าวคับ

มีวิธีออกกำลังกายแบบ แล้วควรรับประทานอะไรเป็นพิเศษถึงจะทำให้สูงขึ้นไวๆไหมอะคับ
แล้ว ออกกำลังกายแบบไหนมีผลทำให้เตี้ยอะคับ

• ปี 1
  • *
มีวิธีออกกำลังกายแบไหนที่ทำให้สูงขึ้นไวๆไหมอะคับ

Offline FishAndChips

• Global Moderator
  • ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +47/-0
ความสูงไม่ได้ขึ้นกับปัจจัยใดปัจจัยหนึ่งโดยเฉพาะ แต่ขึ้นกับองค์ประกอบหลายอย่าง ได้แก่ 1. กรรมพันธุ์ 2. อาหาร
ที่รับประทาน 3. การออกกำลังกาย 4. การนอนหลับ และ 5. ฮอร์โมน

กรรมพันธุ์ (Genetic)
เชื้อชาติและกรรมพันธุ์ถือ เป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่เป็นตัวกำหนด โครงสร้างพื้นฐานการเจริญเติบโตของเรา
ไม่ว่าจะเป็นความสูง รูปร่าง ลักษณะต่างๆ จึงจะเห็นได้ว่าครอบครัวใดที่พ่อแม่มีรูปร่างสูงใหญ่
ลูกที่ออกมาก็มีแนวโน้มสูงใหญ่เหมือนพ่อแม่

ภาวะโภชนาการ (Nutrition)
การได้รับสารอาหารที่เป็นประโยชน์ ต่อร่างกายอย่างเพียงพอในวัยเด็กและวัยรุ่น เป็นอีกหนึ่งปัจจัย
ที่ทำให้ความสูงเพิ่มขึ้น ดังนั้นคนในวัยเหล่านี้ควรให้ความสำคัญในเรื่องอาหารการกิน
ซึ่งนอกเหนือจากอาหารหมู่หลักแล้ว ควรเน้นอาหารที่ให้แคลเซี่ยมสูงเป็นพิเศษ เพื่อช่วยให้กระดูกแข็งแรงยิ่งขึ้น
ตัวอย่างเช่น คนญี่ปุ่นมีการเจริญเติบโตสูงขึ้นเนื่องจากมีภาวะโภชนาการดีขึ้น แต่ความสูงเฉลี่ยของคนญี่ปุ่นก็ยังน้อยกว่า
ชาวอเมริกันหรือยุโรป ทั้งนี้สืบเนื่องจากศักยภาพทางพันธุกรรมที่แตกต่าง

ฮอร์โมนและการนอน (Hormone)
ฮอร์โมนที่มีความสำคัญต่อความสูงของคนเรามีหลายชนิด ดังนี้
โกรธฮอร์โมน (Growth Hormone) เป็นฮอร์โมนที่ผลิตออกมาจากต่อมใต้สมองส่วนหน้า
จะหลั่งออกมาอย่างเต็มที่ในขณะที่เราหลับสนิท (หลับลึก) การนอนควรนอนหลับให้เพียงพอในช่วงกลางคืน
เพราะ Growth Hormone จะหลั่งออกมามากขณะนอนหลับ และเริ่มหลั่งตั้งแต่ช่วงหัวค่ำ  จึงไม่ควรนอนดึก
มีผลวิจัยออกมาแล้วว่านอนหลับไม่เพียงพอ ส่งผลต่อความสูง โกรธฮอร์โมนมีหน้าที่กระตุ้นการทำงานของกระดูก
ทำให้กระดูกขยายตัวในแนวยาว ส่งผลให้เราสูงขึ้น ซึ่งเด็กที่ขาดฮอร์โมนชนิดนี้จะมีรูปร่างเตี้ยแต่สมส่วน
ฮอร์โมนจากต่อมไทรอยด์ (Thyroid Gland)โดยเฉพาะฮอร์โมนที่ชื่อไทร็อกซิน (Thyroxin)
ซึ่งทำหน้าที่กระตุ้นให้กระดูกมีการพัฒนาไปตามปกติ หากเด็กขาดไทร็อกซินจะทำให้มีรูปร่างเตี้ยแคระ ไม่สมส่วน
ฮอร์โมนเพศ ไม่ว่าจะเป็นฮอร์โมนเพศชาย (Androgen) และฮอร์โมนเพศหญิง (Estrogen)
ในกรณีที่เด็กหญิงชายบางคน มีการหลั่งฮอร์โมนทั้งสองชนิดนี้เร็วกว่าปกติ (เป็นหนุ่มเป็นสาวเร็ว)จะมีผลให้ปลายกระดูกปิดเร็วขึ้น
และค่อยๆ หยุดการเจริญเติบโตในที่สุด ทั้งนี้เด็กหญิงที่มีประจำเดือนเร็ว มีแนวโน้มที่จะโตเป็นผู้หญิงที่ไม่สูง
และพบว่าหลังการมีประจำเดือนเกิน ๓ ปีไปแล้ว ผู้หญิงจะหมดโอกาสสูง เช่นเดียวกับเด็กชายที่ความสูงจะ
ไม่เพิ่มขึ้นหลังจากเสียงแตกเกิน ๓ ปี ความเจ็บป่วย โรคประจำตัวเรื้อรังบางอย่าง เช่น โรคไต โรคปอด โรคหัวใจ โรคกระดูกคด
เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ความสูงของเราหยุดชะงัก

การออกกำลังกาย ซึ่งหากทำให้ได้ถึงพีค (เหงื่อออกเต็มตัว ชีพจรเต้นแรงตั้งแต่ร้อยกว่าครั้งต่อนาที
ขึ้นไป หัวใจเต้นแรง) จะช่วยกระตุ้นให้ต่อมใต้สมองหลั่งโกร๊ธฮอร์โมนได้เช่นกัน ซึ่งจะไปช่วยกระตุ้นให้เซลล์ที่สร้างกระดูกดึงแคลเซียม
จากเลือดมาใช้ทำให้กระดูกแข็งแรง จึงทำให้สูงขึ้น และการออกกำลังกายที่ ช่วยกระตุ้นความสูงคือ การออกกำลังกายที่มีการลง
น้ำหนักที่เท้า เช่น กระโดดเชือก  บาสเก็ต บอล  วอลเล่บอล  วิ่ง ฟุตบอล  แบดบินตัน และ แอโรบิก เป็นต้น  การออกกำลังกาย
ประเภทนี้ จะเป็นการส่งแรงกระตุ้นไปที่แผ่นความเจริญเติบโตของกระดูก  ซึ่งจะมีอยู่ บริเวณปลายกระดูกแต่ละท่อน  จึงช่วยทำให้ในช่วง
ที่ร่างกายยังมีการเจริญเติบโตอยู่นี้ สูงขึ้นได้เร็วกว่าปกติ  และการออกกำลังกายยังช่วยให้ Growth Hormone หลั่งออกมาอีกด้วย   

จะเห็นว่าจากปัจจัยความสูงทั้ง 5 อย่าง ได้แก่ 1. กรรมพันธุ์ 2. อาหารที่รับประทาน 3. การออกกำลังกาย 4. การนอนหลับ
และ 5. ฮอร์โมน กรรมพันธุ์เป็นเพียงปัจจัยเดียวและเป็นปัจจัยสำคัญ ที่คุณไม่สามารถเปลี่ยนแปลงแก้ไขได้ ปัจจัยที่เหลือล้วนเป็น
สิ่ง ที่คุณสามารถปรับเปลี่ยนได้ และถ้าปัจจัยสุดท้ายที่คุณขาดอยู่ คือการรับสารอาหารครบถ้วนและแคลเซียมอย่างเพียงพอ นอกจากจะเลือกทานครบ 5 หมู่ และอาหารแคลเซียมสูงแล้ว แร่ธาตุมีผลต่อการเจริญเติบโตของกระดูก

นอกจากแคลเซียมแล้ว มีการทดลองบ่งชี้ว่า ยังมีแร่ธาตุอีก 6 ชนิด ที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของกระดูกและการ
สร้างกระดูกให้แข็งแรงในช่วงวัยรุ่น

1. แมกนีเซียม   จำเป็นในการทำให้กระดูกและฟันแข็งแรง
2. สังกะสี   จำเป็นสำหรับการพัฒนาของกระดูก
3. ทองแดง   จำเป็นสำหรับการเสริมสร้างกระดูก
4. แมงกานีส   มีบทบาทในขบวนการซ่อมแซมกระดูก
5. โบรอน   ช่วยควบคุมการใช้ประโยชน์จากแคลเซียมของร่างกาย
6. วิตามินดี   มีหน้าที่ในการช่วยดูดซึมแคลเซียมจากลำไส้เข้าสู่ร่างกาย

สรุป  ทานอาหารครบ 5 หมู่ เน้นอาหารที่มีแคลเซียมเยอะ ออกกำลังกายเป็นประจำ
พักผ่อน และนอนหลับ (ช่วง3ทุ่มถึงตี3 เป็นช่วงที่ Growth hormone หลั่งออกมามาก)

ตามนี้ครับ สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้นะครับ  ;D
http://www.u-basketball.com/board/index.php?topic=2053.0

• ปี 1
  • *
ขอบคุณมากคับ

Offline kenjimotaru

• ปี 1
  • *
    • Email
งั้นผมไปกิน กระดูกยีราฟเสริมแคลเซียมดีก่า

BlacK pEn

Offline zhaoyunhero

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +1/-0
    • Email
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

แต่งานการบ้านเยอะอะ นอนดึกบ่อยมากๆเลย ไอ้นอนไม่ดึกอะทำไม่ได้จริงๆ

Offline jassada

• ปี 1
  • *
แล้วการหลั่ง อสุจิ มีผลต่อความสูงไหมครับ

Offline LastBattle

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +1/-0
  • ImperceptiblE
    • Don't Let Your Dreams Be Dreams
22ปี
จะสูงได้อีกไหมครับ
อีก10เซ็นต์ได้ไหมหว่า
สูงเท่าพ่อมาตั้งแต่ม.3และ -*-

Offline rdd22209

• ปี 4
  • www.metro-society.com เว็ปโปรดผมเข้ามาเลย
    • Email
ก็ ตาม นั้นครับ เพียงแต่ เข้านอนเร็วหน่อยสัก 20.00 - 20.30 ครับ หรือเร็วกว่านั้นก็ได้นะ

Offline Maria

• ปี 3
    • Email
เรดก็สูงแค่ 166 เองง่ะ  จะสูงขึ้นมั้ยเนี่ย T^T

Chainyza

• Guest
เรดก็สูงแค่ 166 เองง่ะ  จะสูงขึ้นมั้ยเนี่ย T^T
ผู้หญิงสูง 166 ก็สูงแล้วนะ อย่างแม่เราก็ 167

Offline Maria

• ปี 3
    • Email
ผู้หญิงสูง 166 ก็สูงแล้วนะ อย่างแม่เราก็ 167

อืม..ค่ะ ตอนนี้สูงเพิ่มขึ้นเซนต์นึงแล้วล่ะ  ดีใจมากเลย อิอิ :D  แล้วคุณ Chainyza สูงเท่าไหร่อ่ะ??~

ก็กินนม เล่นบาส โดดเชือก หลับให้เพียงพอ แค่นี้ก็พอแระมั้ง  ;)

Offline rdd22209

• ปี 4
  • www.metro-society.com เว็ปโปรดผมเข้ามาเลย
    • Email
อาจารย์ วิทย์ ผมแซ๋ว เพื่อนผมๆ ตัวเตี้ยๆ ว่า เฮ้ย นิพนธ์หัดกินถั่วเยอะๆ นะ นมอย่ากินมาก   ลองกินถั่ว ดูครับ ควบคู่แคลเซียม

Offline pomz

• ปี 3
ผมก้ออยากสูงอีก อยาก195 ตอนนี้17 190

ไม่รู้ว่าจะถึงไหม -*-

Offline hadakung

• ปี 1
  • *
  • you can play "WHEN" you have a drem
    • Email
อืม

ยู-บาสเกตบอล ดอท คอม