Author Topic: ทำยังไงให้ผิวขาวๆกับผมยาวเร็วๆครับ  (Read 28475 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline zhaoyunhero

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +1/-0
    • View Profile
    • Email
 พอดีผมเป็นคนไม่กลัวแดดกลัวฝน ตากแดเล่นบอลเล่นบาส เรียนร.ดทั้งวัน อย่างที่รู้กัน แดดสมัยนี้แรงสุดๆ ดำอย่างแรงครับ ชนิดว่าถ้าเอาแขนมาเทียบกับหน้าอก(หน้าอกไม่โดนแดดครับขาว)
"แขนใครว่ะ ดำชิบ" แล้วมันก็ดำมากจริงๆ ไม่เคยทาครีมกันแดไม่เคยทาไวท์เทนนิ่ง
พอดีผมหล่อพอสมควร(มั้ง) เลยต้องไปเป็นเชียร์ลีดเดอร์ให้โรงเรียน พี่ที่สอนท่าเต้นมาว่าผม น้องค่ะน้องดำไปนะคะ ทำให้ขาวเร็วๆหล่ะ ผมเนี่ยไปตัดเกรียนทำไมค่ะเดี๋ยวก็จะแข่งเต้นละนะค่ะ
(ก็กุเรีัยน ร.ด นี่หว่า กุไม่ตัดเกรียนกุก็ได้โกนหัวแน่ๆ เพราะถ้าไม่ตัดไปผมก็โดนครูฝึกโกนแน่ๆ)
ทำไงให้ผมยาวเร็วๆแล้วผิวขาวเร็วๆอ่าคับ

Offline FishAndChips

• Global Moderator
  • ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +47/-0
5555555555555+  ;D ออกตัวไว้ก่อนครับ พี่ก็ใช่ว่าจะรู้อะไรมาก
แถมไอ้ที่จะบอกน้องไป บางทีตัวเองก็ยังทำไม่ได้แท้ๆ --"
แต่จะพยายามช่วยเต็มที่ละกัน จะพยายามบอกแต่วิธีตามธรรมชาติ
เนื่องจากให้ผลเสียต่อร่างกายน้อย สารตกค้างอันตรายต่างๆ น้อยกว่า
แต่ข้อเสียของมันก็คือ ต้องใช้เวลาเท่านั้นเอง

ผมยาว - จะทำให้ผมยาวเร็ว จะต้องกระตุ้นการทำงานของหนังศีรษะ

ออกกำลังกายให้เส้นผม
เร่งสปีดความเร็วให้ผมยาวเร็วแบบติดเทอร์โบด้วยการก้มศีรษะให้ เลือดไปเลี้ยงที่ศีรษะค้างไว้สัก 30 วินาที
ค่อยๆ เงยหน้าขึ้นมาทำเช่นนี้ทุกวัน เลือดจะไหลเวียนไปเลี้ยงเส้นผมที่ศีรษะ ทำให้เส้นผมแข็งแรงและยาวเร็วขึ้นด้วย (ไม่เคยทำ
เหมือนกัน)

เพิ่มโปรตีน
โปรตีนสามารถปกป้องและซ่อมแซมเส้นผม ช่วยลดการหลุดร่วงและการแตกหักของเส้นผม ทำให้เส้นผมแข็งแรง และยาวเร็วขึ้นได้

กินปลา
ปลา พืชผักใบเขียว และบลูเบอรี่เป็นแหล่งอาหารที่ช่วยเพิ่มการไหลเวียนของโลหิต ฉะนั้นบริเวณใดก็ตามในร่างกายที่มีเลือด
ไหลเวียนไปหล่อเลี้ยงได้ดี จะทำให้ร่างกายบริเวณนั้นแข็งแรง มีชีวิตชีวารวมไปถึงเส้นผมบนศีรษะด้วย

นวดศีรษะ
การนวดศีรษะจะช่วยกระตุ้นการไหลเวียนของโลหิตบนศีรษะ และทำให้ระบบเมตาโบลิซึ่ม ทำงานได้อย่างเป็นปกติ และยังจะช่วยทำให้
เส้นผมเติบโตเร็วขึ้น การนวดศีรษะอาจทำได้ด้วยตัวเองที่บ้านในขณะสระผม โดยการใช้นิ้วมือกดและนวดไปตามจุดบนศีรษะอย่างเบามือ

แปรงให้ถูก
หลีกเลี่ยงการทำให้เส้นผมขาด และหลุดร่วงด้วยการไม่หวีผมขณะยังเปียกอยู่ เลือกใช้หวีซี่ใหญ่และห่างในการหวีผมช่วงผมเปียกแทน

ตัดผมบ้าง
อาจจะเคยได้ยินมาบ้างว่าการเล็มผมบ่อยๆ จะช่วยให้ผมยาวเร็วขึ้น การเล็มผมนอกจากจะทำให้ผมยาวเร็วขึ้น แล้วถือว่ายังเป็นการกำจัด
ผมแตกปลายไป ในตัวด้วย รู้อย่างนี้แล้วก็หมั่นให้ช่างเล็มผมก็จะดีไม่ใช่น้อย

ต่อผมก็ได้
สำหรับคนใจร้อนที่ทนรอให้ผมยาวไม่ได้หรืออาจมีภารกิจสำคัญที่ จำป็นเร่งด่วนที่จะต้องไว้ผมยาวภายใน 1 วัน ให้ลองมองหาร้านทำผม
ที่มีบริการต่อผมดู ให้เลือกใช้บริการร้านต่อผมที่ค่อนข้าง มีประสบการณ์สักนิดก่อนที่คิดจะต่อผม (ผู้ชายต่อผมได้ป่าวหว่า แต่ถ้าน้องรีบๆ
พี่แนะนำวิธีนี้นะ)

ผิวขาว - ถ้าผิวปกติไม่ขาว อันนี้ยากนะ ถ้าผิวปกติขาว แต่ดำแดด ยังพอแก้ไขได้ ความจริงผิวขาวไม่ขาว
ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรมาก บางทีมันแก้ไขไม่ได้ น่าจะเน้นที่ความสะอาด ผิวเนียนเรียบ สม่ำเสมอ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว
พยายามอย่าใช้สารเคมีแปลกๆ ที่ทำให้ผิวขาว เพราะอาจจะทำให้ผิวหน้าเราบางลง ผิวไวต่อแสง คือ ผิวจะอ่อนแอลง
โดนแดดแปบเดียวไหม้ กลายเป็นว่าจะยิ่งแย่ไปกว่าเก่า

เอาเซลล์ผิวเก่าๆ เสียๆ ออกไป
ขจัดเซลล์ผิวที่ตายแล้ว โดยการใช้มะขามเปียก แช่น้ำ พอให้อ่อนตัว นำมาขัดผิวอาทิตย์ 2-3 ครั้ง ควรใช้มะขามเปียกที่ไม่มีกิ่งก้าน
หรือเปลือก เพราะเวลาขัดจะทำให้เป็นแผลได้

บำรุงผิว
ทาครีม โลชั่น ทุกๆ ครั้งหลังจากอาบน้ำเสร็จ ทิ้งไว้ให้ตัวหมาดๆ สักหน่อย โบ๊ะไปเรย จะช่วยให้ผิวคุณดูนวลเนียนขึ้น

ป้องกันแดด
ทุกๆ ครั้งที่ต้องออกแดด ทาครีมกันแดด ก่อนสักนิด (แรกๆ อาจจะทนไม่ได้ เพราะมันค่อนข้างจะเหนียวเนอะหนะไปสักนิด)
กางร่ม หรือ สวมเสื้อคลุมทับ ถ้าเลี่ยงโดนแดดไม่ได้จริงๆ (ทนร้อนหน่อยนึง ร้อนเหงื่อ ดีกว่าร้อนแบบผิวไหม้)

ขอให้หล่อสมใจนะครับ อิอิ  ;D

Offline BoaTYamOs

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +0/-0
เอาจากประสบการส่วนตัวนะคับ เรื่องของผมยาวก็กินโปรตีนเยอะๆ สระผมบ่อยๆ  หวีผมทุกวันๆ  และแบบที่พี่ข้างบนบอกอะคับ

เล็มผมบ้าง ก้มหัว นวดศีรษะ ไรเงี้ยะ  และควรกินงาดำเยอะๆคับ ที่เปนงาดำจิงๆนะ ไม่ใช่ส่วนผสมแบบดีน่า พวกนี้จิงๆมีปริมาณไม่มากหรอก

ส่วนเรื่องของผิมพรรณก็พยายามหลีกเลี่ยงไม่ให้เจอแดด  กินไรก้ได้ที่มีคลอลาเจนเยอะๆจะทำให้ผิวชุ่มชื้น หมั่นทาครีม โลชั่นก่อนนอน

แต่หากเปนคนผิวคล้ำอยุ่แล้วก้ควรทำใจอ่ะ  ><  แล้วก้อาบน้ำอุ่น-ร้อน + ดื่มน้ำอุ่นๆ    เปนประจำ  แม้ผิวเราจะไม่ขาว

แต่จะทำให้ผิวดูมีชีวิตชีวา เต่งตึง เนียน    หน้าใสเด้งอีกต่างหาก 55

**งดบุหรี่ เหล้า ต่างๆด้วย

Offline rdd22209

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +0/-0
  • www.metro-society.com เว็ปโปรดผมเข้ามาเลย
    • Email
กินผักๆ เยอะครับไม่ก็กินงาดำ ผมดก ผิวก็ดีครับ แต่กินงาดำ ต้องคั่วก่อนนะครับ ถึงจะได้ประโยชน์กว่าเดิมนอกจากนั้นก็ มีธาตุเหล็กด้วย บำรุงเลือด ด้วย แต่คั่วงาดำมาแล้ว จะได้ธาตุเหล็กเพิ่มด้วย

Offline FishAndChips

• Global Moderator
  • ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +47/-0
ตอนเด็กๆ ยังไม่รู้เรื่อง กินงาดำไม่รู้ว่าต้องคั่วด้วยแฮะ กินไปแล้วก็บ่นว่าไม่อร่อย ซะงั้น 55+

สู้ๆ นะน้อง  ;D ตอนนี้พี่ก็กำลังโมดิฟายตัวเองอยู่เหมือนกัน ไม่ไหวแล้วววว

ยู-บาสเกตบอล ดอท คอม