Author Topic: จะเป็นSFต้องฝึกไรบ้างครับ  (Read 3151 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline tanatipoo

• ปี 1
  • *
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +0/-0
  • SF จร้า
    • View Profile
    • Email
พอดียังไม่คล่องพึ่งจะมาเล่นจริงจัง

พี่เค้าบอกให้ฝึกๆๆๆๆ--*

Offline gopmans2009

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +17/-0
    • รับสมัคร นร./นศ. ทำงานพิเศษกับ ซุปเปอร์แวร์
    • Email
ฝึกบาสครับ  ;D
รับสมัคร นร./นศ. ทำงานพิเศษกับ ซุปเปอร์แวร์
http://jobsrithai.weebly.com/

Offline KoomZobe

• ปี 4
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +51/-0
  • Kobe and his daughter น่ารักมากๆ
ฝึกบาสครับ  ;D
ตอบได้ตรงมากๆครับ
Name: KoomZobe
Height: 185
Weight: 95
Position: C, PF , SF
used to be an asshole but now grown up and be more mature as fuck

Offline letterbee01

• ปี 1
  • *
ถ้าเป็นผม ผมก็คงจะฝึกยิงให้ได้ทุกระยะเเล้วก็ เริ่มฝึกเเลี้ยงบาส ฝึกเลย์อัพ ฝึกเเหก ต้องฝึกให้สามารถทำเเต้มได้หลายๆทาง จากนั้นก็คงเหลือเรื่อง เทคนิคของ sf นั้นเเหละครัาบ  ;D

Offline lด็กหัดเล่นu____^^

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +1/-0
    • Email
ฝึก ชู๊ดบาสให้ลง ห่วง เลอัพให้ลงห่วง ครับ
ชื่อ  กอล์ฟ
อายุ  14 ม.3
ส่วนสูง  165
น้ำหนัก  43
ตำแหน่ง   pg,sg

Offline banasopit

• ปี 1
  • *
ฝึกทุกอย่างก้อเล่นได้ทุกอย่าง
เเล้วค่อยเเน่นเอาว่าอยากเก่งด้านไหน
หลังจากฝึกเเล้วทำได้ทั้งหมดเเล้ว
ผมก้อเล่นsfครับ
ไม่ไช่เเค่ต้องยิงนะคับ
ต้องเลย์ ต้องรีบาว ต้องบล๊อกเอ้าคน
มันต้องทำทุกอย่างเเหละคับ
หัดทุกอย่างดีสุดคับ
เเล้วค่อยเเน่น
สู้ๆคับ
 ;D ;D ;D

Offline •3•P•O•I•N•T•

• ปี 3
  • คำขอบคุณจากเพื่อน +16/-0
ขอ ตอบง่ายๆเลยนะครับ ถ้าเพิ่ง เริ่ม ไปเลี้ยงบาสก่อนซ่ะ ทั้งซ้ายขวา เลี้ยงไปซ่ะ เลี้ยงให้คล่อง คล่อง แล้วค่อยมาฝึกซู้ตซักวันล่ะ ร้อยลูกพอ ขั้นแรก ใต้แป้นต้องชัวร์ ให้มีลุ้นมั่ง ได้บอลเส็ด ก็อัดตรงใต้แป้นนั้นเหละ ได้ฟาวอยู่แล้ว เปอเซ็นมากอ่ะ แล้วก็ ชู้ตรอบๆหัวกะโหลก จะใช้ท่า หลอกควายซักที่แล้วไปอัดใต้แป้นก็ไม่ผิด แล้วแต่ถนัด แล้วก็ ระยะกลาง และ3 คะแนน ย่อกระโดด ยิง ปล่อยบอลสูงเมือเหยียดตรง สายตามองห่วง ปลายเท้าชี้เข้าหาห่วง เท่านี้ก็ซวบ อยู่ที่คุณจะฝึกว่า คุณ ขยันแค่ไหน ถึงผมจะมีฝีมืออยู่มั่ง หรือจะให้โคบี้ ไมเคิ้ลจอแดนมาสอนคุณหรือๆใครๆก็ตาม ถ้าคุณไม่ขยัน ก็ 0 เท่านั้นเหละครับ และ ที่บอกว่า ไม่หัดแหวกบ้างหรอ ก็ไปเลี้ยงบอลให้คล่องก่อนซ่ะ เลี้ยงบอลคล่อง มีชัยไปกว่าครึ่ง ตามพจนาณุกรู แต่ตามพจนาณุกรมไม่รู้ครับ พอดีโง่  เลี้ยงคล่อง แล้วก็เลื้อยๆ เข้าไปเลย์ซ่ะ แต่ถ้า ไม่ชัวร์จริงๆ ส่งดีที่สุดครับ
.สรุป 1.ไปเลี้ยงบอลให้คล่อง
        2. ซ้อมชู้ต ใต้แป้นหัวกะโหลก 3แต้ม วิธียิง ให้ตรงและมีแรง
        2.1 วิดพื้นไปซ่ะ
        2.2 มือตั้งฉาก90องศาหันไปทางห่วงบอลอย่าไว้เต็มมือ ย่อกระโดดยิง ปล่อยบอล ไป3นิ้วพอโป้งกลางชี้ มือเหยีดตรง ปลายเท้าหันหาห่วง สายตามองห่วง แค่นี้เหละ ที่เหลืออยู่กะคุณทั้งนั้น ครับ
      3. ไปซ้อมซ่ะ!~

ปล. ขอ อภัย ถ้าพูดแรงไปหน่อยผมชอบพูดตรงๆและ ถ้าหยาบหรือไม่สภาพก็ขออภัยด้วยครับ อิอิ

Offline Point Guard of Phoenix Heavy

• ปี 1
  • *
    • Email
ฝึกไม่ต้องมากก็เล่นกับเพื่อนที่โรงเรียนทุกๆวันอ่ะครับ
ถ้าอยากชู๊ตแม่นๆ ก็ต้องใช้ลูก Slow อ่ะครับ เพราะจากการที่ผมสังเกตถ้าชู๊ตแรงจะทำให้บาสเด้งออกจากห่วง (เฉพาะระยะกลาง)
ส่วน 3 แต้มเต็มแรงเกิด 5 5 5 + + +
ชื่อ หนุน
อายุ 14 ปี
เล่นตำแหน่ง Point Guard หรือ Small Forward
สูง 165 เซนติเมตร
หนัก 49 กิโลกรัม
รองเท้า Nike Air Flight Scorer

Offline Donut_

• ปี 1
  • *
    • MSN Messenger - nattawut.259@hotmail.com
    • Email
ขอ ตอบง่ายๆเลยนะครับ ถ้าเพิ่ง เริ่ม ไปเลี้ยงบาสก่อนซ่ะ ทั้งซ้ายขวา เลี้ยงไปซ่ะ เลี้ยงให้คล่อง คล่อง แล้วค่อยมาฝึกซู้ตซักวันล่ะ ร้อยลูกพอ ขั้นแรก ใต้แป้นต้องชัวร์ ให้มีลุ้นมั่ง ได้บอลเส็ด ก็อัดตรงใต้แป้นนั้นเหละ ได้ฟาวอยู่แล้ว เปอเซ็นมากอ่ะ แล้วก็ ชู้ตรอบๆหัวกะโหลก จะใช้ท่า หลอกควายซักที่แล้วไปอัดใต้แป้นก็ไม่ผิด แล้วแต่ถนัด แล้วก็ ระยะกลาง และ3 คะแนน ย่อกระโดด ยิง ปล่อยบอลสูงเมือเหยียดตรง สายตามองห่วง ปลายเท้าชี้เข้าหาห่วง เท่านี้ก็ซวบ อยู่ที่คุณจะฝึกว่า คุณ ขยันแค่ไหน ถึงผมจะมีฝีมืออยู่มั่ง หรือจะให้โคบี้ ไมเคิ้ลจอแดนมาสอนคุณหรือๆใครๆก็ตาม ถ้าคุณไม่ขยัน ก็ 0 เท่านั้นเหละครับ และ ที่บอกว่า ไม่หัดแหวกบ้างหรอ ก็ไปเลี้ยงบอลให้คล่องก่อนซ่ะ เลี้ยงบอลคล่อง มีชัยไปกว่าครึ่ง ตามพจนาณุกรู แต่ตามพจนาณุกรมไม่รู้ครับ พอดีโง่  เลี้ยงคล่อง แล้วก็เลื้อยๆ เข้าไปเลย์ซ่ะ แต่ถ้า ไม่ชัวร์จริงๆ ส่งดีที่สุดครับ
.สรุป 1.ไปเลี้ยงบอลให้คล่อง
        2. ซ้อมชู้ต ใต้แป้นหัวกะโหลก 3แต้ม วิธียิง ให้ตรงและมีแรง
        2.1 วิดพื้นไปซ่ะ
        2.2 มือตั้งฉาก90องศาหันไปทางห่วงบอลอย่าไว้เต็มมือ ย่อกระโดดยิง ปล่อยบอล ไป3นิ้วพอโป้งกลางชี้ มือเหยีดตรง ปลายเท้าหันหาห่วง สายตามองห่วง แค่นี้เหละ ที่เหลืออยู่กะคุณทั้งนั้น ครับ
      3. ไปซ้อมซ่ะ!~

ปล. ขอ อภัย ถ้าพูดแรงไปหน่อยผมชอบพูดตรงๆและ ถ้าหยาบหรือไม่สภาพก็ขออภัยด้วยครับ อิอิ
;D
ดี ครับ...

ขอ คำเเนะนำ ด้วยนะ ครับ

ผม[โดนัท] นาย ณัฐวุฒิ   เจริญไชย

ที่อยู่ 1436/2
      ถ.เปรมปรีดา
        ต.ธาตุเชิงชุม
        อ.เมือง
        จ.สกลนคร
        47000
นี้เบอร์ผม 0884702238

Offline mekvrupg

• ปี 1
  • *
( ความคิดเห็นส่วนตัวน๊ะครับ )  ผมคิดมาเสมอว่า แยกสายไปแล้วได้อะไร สู้เราฝึกให้เก่ง เช่น ยิง 3 ยิง 2 เรย์อัพ จ่ายแม่นๆ ได้เก่งๆแล้ว เล่นได้คนเดียวถึง 3 ตำแหน่ง คือ

SG  PG และ SF   ฝึกยิง 2 แม่นๆ ว่างเล แม่นๆ รีบาว ขั้น เมพๆ ก็เป็นได้ 2 ตำแหน่งในคนเดี๋ยวคือ C และ PF

ในความคิดส่วนตัวน๊ะครับ ผมว่า Kobe อะ เค้าเป็นทำตำแหน่งเลย ไม่ใช่ SF ตำแหน่งเดี๋ยว เวลาลงเล่นหลอกนะผมว่า 3 แต้มนี่แม่นกว่า SG บางตัวอีก

2 แต้ม เฟสอเวย์ ลงแทบทุกลูก   ( ผมว่า เราหมั่นซ้อม ให้ชำนาญทุกด้าย บาส เล่น 5 คนครับ ที่สำคัญ ที่สุดสู้ชัยชนะ คือ " ความสามัคคี " มีสิ่งนี้

ไม่ว่า คู้ต่อสู้เก่งกว่าเรา เรามีสิ่งที่เรียกว่า ความสามัคคี เราก็สามารถชนะได้ครับ ^^ ขอให้เล่น SF เก่งนะครับ

Offline PaT_ZaA

• ปี 2
  • **
    • Email
( ความคิดเห็นส่วนตัวน๊ะครับ )  ผมคิดมาเสมอว่า แยกสายไปแล้วได้อะไร สู้เราฝึกให้เก่ง เช่น ยิง 3 ยิง 2 เรย์อัพ จ่ายแม่นๆ ได้เก่งๆแล้ว เล่นได้คนเดียวถึง 3 ตำแหน่ง คือ

SG  PG และ SF   ฝึกยิง 2 แม่นๆ ว่างเล แม่นๆ รีบาว ขั้น เมพๆ ก็เป็นได้ 2 ตำแหน่งในคนเดี๋ยวคือ C และ PF

ในความคิดส่วนตัวน๊ะครับ ผมว่า Kobe อะ เค้าเป็นทำตำแหน่งเลย ไม่ใช่ SF ตำแหน่งเดี๋ยว เวลาลงเล่นหลอกนะผมว่า 3 แต้มนี่แม่นกว่า SG บางตัวอีก

2 แต้ม เฟสอเวย์ ลงแทบทุกลูก   ( ผมว่า เราหมั่นซ้อม ให้ชำนาญทุกด้าย บาส เล่น 5 คนครับ ที่สำคัญ ที่สุดสู้ชัยชนะ คือ " ความสามัคคี " มีสิ่งนี้

ไม่ว่า คู้ต่อสู้เก่งกว่าเรา เรามีสิ่งที่เรียกว่า ความสามัคคี เราก็สามารถชนะได้ครับ ^^ ขอให้เล่น SF เก่งนะครับ

เห็นด้วยครับ เล่นเป็นตำแหน่งเดียวไม่มีประโยชน์

และที่สำคัญครับ จะเก่งหรือไม่เก่ง ฝึกอย่างเดียวไม่พอ "ประสบการณ์" การลงสนาม สำคัญมากครับ ยิ่งมากประสบการณ์ จะยิ่งทำให้เก่ง และสามารถช่วยเหลือทีมได้อย่างเต็มที่
ในที่สุดก็ออกมาแล้ววว ว้าวว!!

Offline AKKAPHOP

• ปี 3
  • อายุ17 สูง161 น้ำหนัก50
    • MSN Messenger - a_ek_kaphop@hotmail.com
    • Email
ก็น่ะคนเราคงไม่เก่งมาตั้งเเต่เกิด
ถ้าพูดง่ายคือฝึกๆๆๆเเละฝึก ;D

ยู-บาสเกตบอล ดอท คอม